![ผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ เป็นประธานการประชุมคณะทำงานบูรณาการแก้ปัญหาน้ำท่วมนิคมอุตสาหกรรมบางปูและพื้นที่โดยรอบ](https://www.samutprakan.go.th/wp-content/uploads/2022/04/278080249_309267551377717_1905202111720786264_n.jpg)
ผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ เป็นประธานการประชุมคณะทำงานบูรณาการแก้ปัญหาน้ำท่วมนิคมอุตสาหกรรมบางปูและพื้นที่โดยรอบ
เมื่อวันที่ 7 เมษายน 2565 เวลา 14.00 น. นายวันชัย คงเกษม ผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ เป็นประธานการประชุมคณะทำงานบูรณาการแก้ปัญหาน้ำท่วมนิคมอุตสาหกรรมบางปูและพื้นที่โดยรอบ ณ ห้องประชุม 1 ชั้น 2 ศาลากลางจังหวัดสมุทรปราการ โดยมี คณะทำงานฯ เข้าร่วมประชุมโดยพร้อมเพรียง
ที่ประชุมได้รับทราบคำสั่งคณะอนุกรรมการทรัพยากรน้ำจังหวัดสมุทรปราการ ที่ 473/2565 และรับทราบสาเหตุการเกิดน้ำท่วมพื้นที่นิคมอุตสาหกรรมบางปู
ในการนี้ที่ประชุมได้พิจารณาแผนการดำเนินการระบายน้ำในบริเวณพื้นที่ นิคมอุตสาหกรรมบางปู แผนงานการขุดลอก การกำจัดวัชพืช ในคลองลำสลัด คลองหัวลำภู คลองหกส่วนและคลองธรรมชาติอื่นๆ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการระบายน้ำ และพิจารณาแนวทางการบริหารจัดการทรัพยากรน้ำ แผนการเพิ่มประสิทธิภาพการระบายน้ำลงสู่คลองชายทะเล