![จังหวัดสมุทรปราการ จัดกิจกรรมเนื่องใน วันสมเด็จพระนเรศวรมหาราช (วันยุทธหัตถี) ประจำปี 2567](https://www.samutprakan.go.th/wp-content/uploads/2024/01/420097931_687967283516823_3436623941060884922_n_resize.jpg)
จังหวัดสมุทรปราการ จัดกิจกรรมเนื่องใน วันสมเด็จพระนเรศวรมหาราช (วันยุทธหัตถี) ประจำปี 2567
วันที่ 18 มกราคม 2567 เวลา 07.30 น. นายศุภมิตร ชิณศรี ผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ นำคณะข้าราชการ ทหาร ตำรวจ พ่อค้า ประชาชน จิตอาสาพระราชทาน ร่วมพิธีเจริญพระพุทธมนต์และพิธีทำบุญตักบาตรถวายพระราชกุศล เนื่องในวันสมเด็จพระนเรศวรมหาราช (วันยุทธหัตถี) ประจำปี 2567 จากนั้นประกอบพิธีวางพานพุ่มถวายราชสักการะเบื้องหน้า พระบรมสาทิสลักษณ์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ณ บริเวณมณฑลพิธีหน้าศาลากลางจังหวัดสมุทรปราการ เพื่อน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์ท่านที่ทรงกอบกู้เอกราชให้ชาติไทย
ด้วยคณะรัฐมนตรี มีมติเมื่อวันที่ 29 พฤศจิกายน 2548 กำหนดให้วันที่ 18 มกราคม ของทุกปี เป็นวันสมเด็จพระนเรศวรมหาราช (วันยุทธหัตถี) จังหวัดสมุทรปราการจึงได้จัดพิธีเจริญพระพุทธมนต์และพิธีทำบุญตักบาตรถวายพระราชกุศล และพิธีวางพานพุ่มถวายราชสักการะขึ้น เพื่อเป็นการแสดงความจงรักภักดี และน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณของสมเด็จพระนเรศวรมหาราช วีรกษัตริย์นักรบที่มีพระปรีชาสามารถยิ่ง ทรงเป็นพระมหากษัตริย์พระองค์แรกที่ทรงกอบกู้เอกราชให้ชาติไทย สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ทรงทำศึกสงครามเพื่อเสริมสร้างความมั่นคงให้กับกรุงศรีอยุธยา ทรงกระทำยุทธหัตถีกับพระมหาอุปราชา เมื่อปีพุทธศักราช 2135 พระเกียรติยศเลื่องลือไปทั่วสารทิศ และเป็นเหตุผลสำคัญประการหนึ่ง ที่ทำให้ข้าศึกไม่กล้ามารุกรานไทยอีกเป็นเวลากว่าร้อยปี
แหล่งที่มา : สำนักงานประชาสัมพันธ์จังหวัดสมุทรปราการ
แหล่งที่มา : สำนักงานประชาสัมพันธ์จังหวัดสมุทรปราการ